head-banlampra-min
วันที่ 1 ธันวาคม 2021 8:36 PM
ยินดีต้อนรับเข้าสู่เว็บไซต์ โรงเรียนบ้านลำพระ
โรงเรียนบ้านลำพระ

ชีวิตของพลทหารกับการแอบซ้อมใช้ปืนสั้นของเขา

• 0 ตอบ
  • 269 อ่าน
ชีวิตของพลทหารกับการแอบซ้อมใช้ปืนสั้นของเขา

พลทหารโดยทั่วไปไม่ว่าจะเป็น ๖เดือน ๑ปี หรือ ๒ปี ทุกคนจะได้จับปืนและยิงปืนจริงกันทุกคน ไม่ใช่แค่ว่าเข้ามาเป็นทหารแล้วจะจับแต่ด้ามไม้กวาดหรือด้ามจับของเครื่องตัดหญ้าเท่านั้น ก่อนที่จะส่งทหารทุกนายไปประจำการในที่ต่างๆหลังจากที่ฝึกเสร็จกันแล้วก็ต้องมีการสอบยิงปืน ยังตัวผู้เขียนเป็นทหารเกณฑ์อยู่ ๖เดือนก็ได้ไปยิงปืนเหมือนกัน คะแนนเต็ม ๓๐๐ ได้ ๒๕๖ ถือว่าอยู่ในระดับที่ดี และในเป้าปืนแบบมาตรฐานสากลก็ถือได้ว่าผมยิงออกมาเป็นเป็นเกาะกลุ่มได้ดีซึ่งขอเกริ่นก่อนเลยว่าตัวเองนั้นไม่ชอบยิงปืนเลยแม้แต่นิดเดียว ถือได้ว่าถ้าตรงหน้ามีดาบกับปืน ผมก็เลือกดาบแน่นอน แค่ได้ถือปืนตอนฝึกก็พอแล้วไม่อยากจับ ไม่อยากยุ่งเกี่ยวอะไรด้วยแล้วแต่พอรู้จากรุ่นพี่ว่ายังไงทหารเกณฑ์ทุกคนต้องโดนไปยิงปืนทุกคนถึงแม้ว่าจะไม่ได้มาในวันที่ทางกองร้อยนัด ทางกองร้อยก็จะหาวันและเวลาพาเราไปสอบยิงปืนให้ได้ เพราะเป็นหลักสูตรหนึ่งของทหารเกณฑ์ซึ่งหลีกเลี่ยงหรือหลีกหนีไม่ได้เด็ดขาด

พวกผมจะได้ยิงปืนแบบ เอ็ม ๑๖ โหมด๒ ซึ่งบางคนที่ได้เดินป่าจะได้ยิง เอ็ม ๑๖ เอ๔ ตัดลำกล้อง ซึ่งทหารที่ได้เดินป่าจะเป็นพวกที่เป็นทหารเกณฑ์ ๒ปีเท่านั้นและจะเป็นจำพวกจ่าอากาศตรีกองประจำการ พอรู้ว่าตัวเองจะได้ยิงปืนจริงๆก็ต้องทำใจและถ้าคะแนนออกมาไม่ดีก็ไม่ต้องโทษใครโทษสายตาตัวเองอย่างเดียว แต่ผลของคะแนนออกมานั้นกลับเป็นที่พึ่งพอใจของตัวผมเองมาก ถือว่าผ่านระดับในความพึงพอใจมากๆ นั้นเป็นจุดเปลี่ยนที่ทำให้ผมนั้นชื่นชอบเรื่องการยิงปืนขึ้นมามาก

ฉะนั้นในเวลาว่างก็จะหาข้อมูลของสนามยิงปืนที่ใกล้ตัวฉัน ซึ่งปรากฏว่าสนามยิงปืนที่ใกล้ที่สุดอยู่ใกล้ๆกับบริเวณ อนุสรณ์สถานแห่งชาติ ซึ่งอยู่ใกล้ๆกับฐานทัพอากาศดอนเมือง ผมจึงได้ตัดสินใจที่จะลองยิงปืนที่นี้ ในใจคิดว่าค่าพื้นที ค่าปืน ค่าลูกกระสุน คงไม่กี่ร้อยบาท แต่พอได้ไปจริงๆแล้วคุยไปคุยมา ต้องเสียค่าบริการทั้งหมดเกือบ ๒๐๐๐บาท ผมจึงพยายามที่จะเลี่ยงออกมาเพราะว่ามันแพงเกินกว่าที่ผมคิดไว้เยอะมาก และมีโอกาศได้คุยกับจ่าอากาศท่านหนึ่งแล้วท่านได้แนะนำเกี่ยวกับการยิงปืนครั้งแรกว่า

เขาได้แนะนำให้ผมไปร้านๆหนึ่ง ซึ่งร้านนั้นอยู่แถวเยาวราช และเมื่อผมไปถึงร้านก็บอกความต้องการในเรื่องปืนสั้นของผมเลยคือ อยากได้ปืนประมาณที่ว่า เก็บซ่อนได้ง่าย ทางร้านก็แนะนำมาว่า เป็นโพลิเมอร์ หรือจะเสริมเป็นแบบ เอลซีฑีทู ซึ่งระบบเอลซีพีทูนี้จะพัฒนาระบบไกขึ้นมาใหม่จะดีกว่าและการยิงจะนิ่มมากขึ้น แรงดีดในการยิงจะลดลง ขึ้นอยู่ที่ว่าเราจะนำไปใช้เพื่ออะไรเพราะมันมีข้อดีข้อเสียกันทุกยี่ห้อ ว่าจะปืนใหญ่ หรือปืนขนาดพกพาแต่ปืนที่ขายดีและราคาถูกทางร้านบอกผมว่าจะเป็น ปืน SIG P๖๕๖ เพราะเป็นแบบโพลิเมอร์และพร้อมใช้ทุกเมื่อทุกสถานการณ์   

เท่าที่ผมสังเกตรอบๆร้านจะมีแต่แนว ๙มม. เพราะเนื่องจากเป็นปืนที่สำนักงานหรือโครงการของข้าราชการสั่งเข้ามาเยอะ แต่ส่วนใหญ่แล้วการที่จะมีปืนกระบอกแรกนั้นทางร้านก็บอกผมว่า ถ้าจะเลือกซื้อปืนกระบอกแรกนั้นจำเป็นต้องรู้ว่าปืนมี ๒ระบบคือ ปืนลูกโม่กับระบบแม็กกาซีน ซึ่งถ้าพูดเรื่องราคาลูกโม่และแม็กกาซีนนั้นมีราคาที่เกือบจะเท่ากันคือ ๘หมื่นกว่าบาท แต่ก็ขึ้นอยู่กับความชอบส่วนตัวหรือความชอบของแต่ละบุคคล แต่ถ้าเชิงในการกีฬาระบบ.แม็กกาซีนจะเหมาะมากกว่าลูกโม่เพราะจำนวนกระสุนของลูกโม่นั้นจะน้อยกว่าแม็กกาซีน

โดยที่ลูกโม่จะบรรจุกระสุนได้ ๖นัด และระบบแม็กกกาซีนนั้นบรรจุกระสุนได้ ๑๗นัด แต่ถ้าเอาไปใช้ในการยื่นยิงหรือยิงเป่าจะแนะนำให้เป็นแบบลูกโม่เพราะว่าปืนลูกโม่จะมีความแม่นยำอยู่ระดับหนึ่ง และถ้าเป็นผู้หญิงที่อยากเอาไว้ป้องกันตัวหรือติดเอาไว้ในบ้านเพื่อความปลอดภัยแล้วก็ให้ใช้เป็นปืนลูกโม่เหมือนกัน เพราะเพียงแค่บรรจุกระสุนลงโม่ ๖นัด ปิดโม่พร้อมยิงโจรหรือผู้ร้ายได้เลย แต่ถ้าเป็นระบบแม็กกาซีนมันจะมีความยุ่งยากเกิดขึ้นมาเช่นเนื่องจากจำนวนกระสุนที่เยอะกว่าลูกโม่แล้วพอบรรจุกระสุนเสร็จแล้วต้องทำการดึงสไลด์เพื่อทำการขึ้นลำเพื่อเตรียมการยิง

ปืนสั้นส่วนใหญ่จะมีอยู่ ๓ขนาดคือ ปืนกล็อก ๑๗ แบบ ๙มมไซต์. ปืนกล็อก ๑๙แบบ คอมแพค๙มมไซต์. และ ปืนกล็อก ๒๖แบบ ซัพคอมแพค๙มมไซต์. โดยที่ ปืนกล็อก ๑๗ แบบ ๙มมไซต์ เหมาะกับเวลาโจรขึ้นบ้านป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน  นำไปฝึกในสนามหรือยิงเป้าที่สนามต่างๆ  หรือฝึกในเชิงรูปแบบยทธวิธี แต่ไม่ค่อยเหมาะแก่การพกซ่อน ปืนขนาดปืนกล็อก ๑๗ แบบ ๙มมไซต์ มีขนาดใหญ่ กำได้เต็มมือ ยิงได้ถนัด ศูนย์ของปืนสั้นนั้นห่างกันเราจะเล็งได้ระเอียด การที่ศูนย์มันห่างกันทำให้เรานั้นยิงได้แม่นขึ้น หลักสำคัญของการยิงให้แม่นของปืนสั้นนั้น ไม่ใช่ความยาวของลำกล้อง แต่ขึ้นอยู่กับความห่างของศูนย์
   ปืนกล็อก ๑๙แบบ คอมแพค๙มมไซต์. เอาไว้ป้องกันความปลอดภัยภายในบ้าน เหมาะแก่การเล่นกีฬา IDPA  มันจะแตกต่างกับ ปืนกล็อก ๑๗ แบบ ๙มมไซต์ คือ มันสามารถพกพาได้ง่ายและเรียบเนียนกว่า
   และสุดท้าย ปืนกล็อก ๒๖แบบ ซัพคอมแพค๙มมไซต์ได้แก่ ปืนกล็อก ๒๖ หรือ ๔๓ เหมาะกับเอาไว้ป้องกันบ้าน ทรัพย์สิน ป้องกันชีวิตของตัวเอง ไม่แนะนำให้นำไปใช้ในกีฬายิงปืนเพราะปืนชนิดนี้นั้นเล็งยากกว่า ปืน ๒ชนิดที่บอกมา และจะเสียเปรียบมาก แต่ถ้าไม่มีปืนชนิดอื่นแล้วทางร้านบอกว่าใช้ปืนกล็อก ๒๖w ได้และไม่แนะนำให้ไปฝึกในรูปแบบเชิงยุทธวิธี ไม่เหมาะกับมือใหม่หัดถือปืนเป็นอย่างมาก 

เมื่อมาถึงตอนนี้ตัวผมเองก็มีปืนใจมาอยู่แล้วแต่แค่กลัวว่าจะไม่สามารถซื้อได้เนื่องด้วยราคาเพราะว่าความชอบปืนของผมมันเพิ่งเริ่มขึ้นมาได้ไม่กี่วันนี้เอง คือปืน Desert Eagle ใช้กันแพร่หลายในประเทศอิสราเอล บรรจุกระสุนจำนวนเท่ากับลูกโม่คือประมาณ ๗ ถึง ๙ นัดเท่านั้น  เป็นระบบ เซมิ-ออโต้ หรือที่ทั่วไปเรียกว่าลูกเลื่อน ส่วนในเรื่องของระบบเสริมที่อาจจะเหมือนหรือแตกต่างกว่าปืนในรูปแบบแม็กกาซีนคือ มีเลเซอร์ที่ช่วยในการเล็ง ไฟฉายเป็นอุปกรณ์เพิ่มเติม และส่วนสำคัญเมื่อมีอุปกรณ์ครบเมื่อไหร่จะดูดีและเท่ห์มากคือกล้องที่ใช้ซูมทั้งระยะไกลและใกล้ ซึ่งโชคดีของผมที่ว่าทางร้านนั้นมี Desert Eagle แบบมาร์ค ๗ ร้านเขาให้ผมดูและได้สัมผัส ทั้งลองถือ ลองเล็งปืน  แต่แน่นอนเมื่อทางร้านรู้ว่าผมเป็นมือใหม่ ทางร้านไม่แนะนำให้ผมใช้ ก็ให้ใช้ ลูกโม่ หรือ แบบแม็กกาซีนเท่านั้น

ถ้ามีประสบการณ์มากพอก็จะสามารถใช้ Desert Eagle ได้อย่างเต็มที่ ผมก็ได้แต่เสียใจ แต่ราคาปืนของ Desert Eagle นั้นผมเองก็ไม่สามารถซื้อได้ ณ ตอนั้นเหมือนกัน ราคาเกือบครึ่งล้าน มีเงินติดตัวจำนวนหนึ่งแต่ราคาปืน ณ ตอนนั้น มีแต่มือ๑ เท่านั้น เงินที่ผมนำมาด้วยไม่พอที่จะซื้อสักกระบอก ก็เลยได้แต่สอบถามข้อมูลทั่วไปของปืนที่ผมสนใจ ทั้งแม็กกาซีนและ Desert Eagle กลับมาที่กองร้อยก็แต่ได้มองเวลาที่จ่าเขาฝึกใช้ปืนในช่วงเวลาเย็นๆ และปืนที่จ่าใช้ก็เป็น กล็อก๒๖เหมือนกัน

ครั้งหนึ่งผมก็เคยเข้าไปคุยกับจ่า จ่าเขาเลยชวนผมไปลองยิงปืนด้วยกันช่วงเย็นๆ เมื่อได้โอกาสนั้นมาผมก็รับไว้ เพราะนั้นคือสิ่งที่ผมรักและชอบมากที่สุด ณ ตอนนั้นผมเองก็แอบไปยิงปืนกับจ่าเขาบ่อยมากซึ่งเกือบจะโดนจับได้หลายครั้งเพราะมันก็เหมือนจะผิดกฎของพลทหารเช่นกัน หลังจากนั้น ผมเองก็ต้องฝึกใช้ปืนบ่อยๆ โชคดีที่จังหวัดผมมีแต่ค่ายทหารเรื่องสนามยิงปืนเลยไม่มีปัญหาเท่าไหร่นัก แต่ไปใช้บริการครั้งหนึ่งก็เสียไปหลายบาทเหมือนกัน ทั้งค่าตัวปืน ค่ากระสุน(ขึ้นอยู่กับความต้องการว่าจะเอา ๑กล่องหรือเท่าไหร่) และค่าสนาม ส่วนที่แพงที่สุดก็น่าจะเป็นค่าของตัวปืนสั้น

การที่เราไม่ชอบหรือกลัวอะไรสักอย่างมันไม่แปลก แต่ถ้าเราลองเปิดใจกับสิ่งที่เรากลัวหรือไม่ชอบนั้น มันอาจจะเป็นสิ่งที่เปลี่ยนชิวิตเราทั้งชีวิตเลยก็เป็นได้ ถ้าเปิดใจแล้วสิ่งที่เราทำเราไม่ชอบจริงๆแล้วก็ถือได้ว่าเราได้ลองกับสิ่งนั้นแล้วจริงๆ แต่ถ้าเมื่อเราเปิดใจกับสิ่งนั้นแล้วเราเกิดชอบขึ้นมา นั้นก็ถือว่าเราได้เรียนรู้กับสิ่งใหม่ๆที่เราได้ลอง ลองเปิดใจกับโอกาสที่ได้มาและเราจะไม่เสียดายโอกาสที่เราได้รับมาเลย

โรงเรียนบ้านลำพระ